Mon. Jun 24th, 2024


ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ [US], 16 ਸਤੰਬਰ (ਏਐਨਆਈ): ਸਧਾਰਨ ਬਲੱਡ ਪ੍ਰੈਸ਼ਰ ਵਾਲੇ 400 ਤੋਂ ਵੱਧ ਬਾਲਗਾਂ ਦੇ ਅਧਿਐਨ ਵਿੱਚ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਪਿਸ਼ਾਬ ਵਿੱਚ ਉੱਚ ਪੱਧਰ ਦੇ ਤਣਾਅ ਦੇ ਹਾਰਮੋਨ ਪਾਏ ਗਏ ਸਨ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਅਗਲੇ 6-7 ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਹਾਈ ਬਲੱਡ ਪ੍ਰੈਸ਼ਰ ਹੋਣ ਦੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਸੰਭਾਵਨਾ ਸੀ.

ਅਧਿਐਨ ਦੇ ਨਤੀਜੇ ਜਰਨਲ ‘ਹਾਈਪਰਟੈਨਸ਼ਨ’ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਤ ਕੀਤੇ ਗਏ ਸਨ.

ਤਣਾਅ ਹਾਰਮੋਨ ਕੋਰਟੀਸੋਲ ਦੇ ਉੱਚ ਪੱਧਰਾਂ ਨੂੰ ਦਿਲ ਦੇ ਦੌਰੇ ਅਤੇ ਸਟਰੋਕ ਸਮੇਤ ਕਾਰਡੀਓਵੈਸਕੁਲਰ ਘਟਨਾਵਾਂ ਦੇ ਵਧੇ ਹੋਏ ਜੋਖਮ ਨਾਲ ਵੀ ਜੋੜਿਆ ਗਿਆ ਸੀ.

ਅਧਿਐਨਾਂ ਨੇ ਦਿਖਾਇਆ ਹੈ ਕਿ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਤਣਾਅ ਅਤੇ ਸੰਵੇਦਨਸ਼ੀਲ ਤਣਾਅ ਦੇ ਸੰਪਰਕ ਵਿੱਚ ਆਉਣ ਨਾਲ ਕਾਰਡੀਓਵੈਸਕੁਲਰ ਬਿਮਾਰੀ ਦੇ ਜੋਖਮ ਵਿੱਚ ਵਾਧਾ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ.

ਖੋਜ ਦਾ ਇੱਕ ਵਧਦਾ ਸਰੀਰ ਦਿਮਾਗ-ਦਿਲ-ਸਰੀਰ ਦੇ ਸੰਬੰਧ ਨੂੰ ਸੰਕੇਤ ਕਰਦਾ ਹੈ, ਜੋ ਸੁਝਾਉਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਕਿਸੇ ਵਿਅਕਤੀ ਦਾ ਦਿਮਾਗ ਕਾਰਡੀਓਵੈਸਕੁਲਰ ਸਿਹਤ, ਕਾਰਡੀਓਵੈਸਕੁਲਰ ਜੋਖਮ ਦੇ ਕਾਰਕਾਂ ਅਤੇ ਕਾਰਡੀਓਵੈਸਕੁਲਰ ਬਿਮਾਰੀ ਦੀਆਂ ਘਟਨਾਵਾਂ ਦੇ ਜੋਖਮ ਦੇ ਨਾਲ ਨਾਲ ਸਮੇਂ ਦੇ ਨਾਲ ਕਾਰਡੀਓਵੈਸਕੁਲਰ ਪੂਰਵ-ਅਨੁਮਾਨ ਨੂੰ ਸਕਾਰਾਤਮਕ ਜਾਂ ਨਕਾਰਾਤਮਕ ਤੌਰ ਤੇ ਪ੍ਰਭਾਵਤ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ.

ਅਧਿਐਨ ਲੇਖਕ ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਤਣਾਅ ਦੇ ਹਾਰਮੋਨ ਨੋਰੇਪਾਈਨਫ੍ਰਾਈਨ, ਐਪੀਨੇਫ੍ਰਾਈਨ, ਡੋਪਾਮਾਈਨ ਅਤੇ ਕੋਰਟੀਸੋਲ ਜੀਵਨ ਦੀਆਂ ਘਟਨਾਵਾਂ, ਕੰਮ, ਰਿਸ਼ਤੇ, ਵਿੱਤ ਅਤੇ ਹੋਰ ਬਹੁਤ ਕੁਝ ਦੇ ਕਾਰਨ ਤਣਾਅ ਨੂੰ ਵਧਾ ਸਕਦੇ ਹਨ. ਅਤੇ ਅਸੀਂ ਪੁਸ਼ਟੀ ਕੀਤੀ ਹੈ ਕਿ ਤਣਾਅ ਹਾਈਪਰਟੈਨਸ਼ਨ ਅਤੇ ਕਾਰਡੀਓਵੈਸਕੁਲਰ ਘਟਨਾਵਾਂ ਦੇ ਜੋਖਮ ਵਿੱਚ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾਉਣ ਵਾਲਾ ਮੁੱਖ ਕਾਰਕ ਹੈ.” ਕੋਸੁਕੇ ਇਨੋਈ, ਐਮਡੀ, ਪੀਐਚਡੀ, ਕਿਯੋਟੋ, ਜਾਪਾਨ ਦੀ ਕਯੋਟੋ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਵਿੱਚ ਸਮਾਜਕ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਵਿਗਿਆਨ ਦੇ ਸਹਾਇਕ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ.

ਇਨੋਈ ਕੈਲੀਫੋਰਨੀਆ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ, ਲਾਸ ਏਂਜਲਸ ਦੇ ਫੀਲਡਿੰਗ ਸਕੂਲ ਆਫ਼ ਪਬਲਿਕ ਹੈਲਥ ਵਿਖੇ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਵਿਗਿਆਨ ਵਿਭਾਗ ਨਾਲ ਵੀ ਜੁੜਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ.

“ਪਿਛਲੀ ਖੋਜ ਮੌਜੂਦਾ ਤਣਾਅ ਦੇ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਤਣਾਅ ਦੇ ਹਾਰਮੋਨ ਦੇ ਪੱਧਰਾਂ ਅਤੇ ਹਾਈਪਰਟੈਨਸ਼ਨ ਜਾਂ ਕਾਰਡੀਓਵੈਸਕੁਲਰ ਘਟਨਾਵਾਂ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਸਬੰਧਾਂ ‘ਤੇ ਕੇਂਦ੍ਰਤ ਸੀ. ਹਾਲਾਂਕਿ, ਹਾਈਪਰਟੈਨਸ਼ਨ ਤੋਂ ਬਿਨਾਂ ਬਾਲਗਾਂ ਨੂੰ ਵੇਖਣ ਵਾਲੇ ਅਧਿਐਨਾਂ ਦੀ ਘਾਟ ਸੀ,” ਇਨੋਏ ਨੇ ਕਿਹਾ.

“ਆਮ ਜਨਸੰਖਿਆ ਵਿੱਚ ਬਾਲਗਾਂ ‘ਤੇ ਤਣਾਅ ਦੇ ਪ੍ਰਭਾਵਾਂ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕਰਨਾ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਇਸ ਬਾਰੇ ਨਵੀਂ ਜਾਣਕਾਰੀ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਕੀ ਹਾਈਪਰਟੈਨਸ਼ਨ ਅਤੇ ਸੀਵੀਡੀ ਘਟਨਾਵਾਂ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਲਈ ਤਣਾਅ ਦੇ ਹਾਰਮੋਨਸ ਦੇ ਨਿਯਮਿਤ ਮਾਪ’ ਤੇ ਵਿਚਾਰ ਕਰਨ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੈ,” ਇਨੋਏ ਨੇ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ.

ਅਧਿਐਨ ਦੇ ਵਿਸ਼ੇ ਐਮਈਐਸਏ ਤਣਾਅ 1 ਦੇ ਅਧਿਐਨ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਸਨ, ਜੋ ਕਿ ਐਥੇਰੋਸਕਲੇਰੋਟਿਕਸ ਦੇ ਬਹੁ-ਨਸਲੀ ਅਧਿਐਨ (ਐਮਈਐਸਏ) ਦਾ ਇੱਕ ਅਧਿਐਨ ਸੀ, ਜੋ ਕਿ ਛੇ ਅਮਰੀਕੀ ਭਾਈਚਾਰਿਆਂ ਦੇ 6,000 ਤੋਂ ਵੱਧ ਪੁਰਸ਼ਾਂ ਅਤੇ womenਰਤਾਂ ਵਿੱਚ ਐਥੀਰੋਸਕਲੇਰੋਟਿਕ ਜੋਖਮ ਦੇ ਕਾਰਕਾਂ ਦਾ ਇੱਕ ਵਿਸ਼ਾਲ ਅਧਿਐਨ ਸੀ.

ਐਮਈਐਸਏ ਪ੍ਰੀਖਿਆਵਾਂ 3 ਅਤੇ 4 (ਜੁਲਾਈ 2004 ਅਤੇ ਅਕਤੂਬਰ 2006 ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ) ਦੇ ਹਿੱਸੇ ਵਜੋਂ, ਨਿ whiteਯਾਰਕ ਅਤੇ ਲਾਸ ਏਂਜਲਸ ਸਾਈਟਾਂ ਤੋਂ ਆਮ ਬਲੱਡ ਪ੍ਰੈਸ਼ਰ ਵਾਲੇ ਗੋਰੇ, ਕਾਲੇ ਅਤੇ ਹਿਸਪੈਨਿਕ ਭਾਗੀਦਾਰਾਂ ਨੂੰ ਐਮਈਐਸਏ ਦੇ ਤਣਾਅ 1 ਵਿੱਚ ਭਾਗ ਲੈਣ ਲਈ ਸੱਦਾ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ.

ਇਸ ਅਧਿਐਨ ਵਿੱਚ, ਖੋਜਕਰਤਾਵਾਂ ਨੇ ਨੋਰੇਪਾਈਨਫ੍ਰਾਈਨ, ਐਪੀਨੇਫ੍ਰਾਈਨ, ਡੋਪਾਮਾਈਨ ਅਤੇ ਕੋਰਟੀਸੋਲ – ਹਾਰਮੋਨਸ ਦੇ ਪੱਧਰ ਦਾ ਵਿਸ਼ਲੇਸ਼ਣ ਕੀਤਾ ਜੋ ਤਣਾਅ ਦੇ ਪੱਧਰਾਂ ਦਾ ਜਵਾਬ ਦਿੰਦੇ ਹਨ.

ਹਾਰਮੋਨ ਦੇ ਪੱਧਰਾਂ ਨੂੰ 12 ਘੰਟੇ ਦੇ ਰਾਤ ਦੇ ਪਿਸ਼ਾਬ ਦੇ ਟੈਸਟ ਵਿੱਚ ਮਾਪਿਆ ਗਿਆ. ਸਬਸਟਡੀ ਵਿੱਚ 48 ਤੋਂ 87 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਦੇ 412 ਬਾਲਗ ਸ਼ਾਮਲ ਸਨ. ਲਗਭਗ ਅੱਧੇ wereਰਤਾਂ ਸਨ, 54 ਫੀਸਦੀ ਹਿਸਪੈਨਿਕ ਸਨ, 22 ਫੀਸਦੀ ਕਾਲੇ ਅਤੇ 24 ਫੀਸਦੀ ਗੋਰੇ ਸਨ.

ਭਾਗੀਦਾਰਾਂ ਨੂੰ ਹਾਈਪਰਟੈਨਸ਼ਨ ਅਤੇ ਕਾਰਡੀਓਵੈਸਕੁਲਰ ਘਟਨਾਵਾਂ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਛਾਤੀ ਵਿੱਚ ਦਰਦ, ਧਮਣੀ ਖੋਲ੍ਹਣ ਦੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ, ਜਾਂ ਦਿਲ ਦਾ ਦੌਰਾ ਜਾਂ ਦੌਰਾ ਪੈਣ ਦੇ ਵਿਕਾਸ ਲਈ ਤਿੰਨ ਹੋਰ ਮੁਲਾਕਾਤਾਂ (ਸਤੰਬਰ 2005 ਅਤੇ ਜੂਨ 2018 ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ) ਦੀ ਪਾਲਣਾ ਕੀਤੀ ਗਈ.

ਨੋਰੇਪਾਈਨਫ੍ਰਾਈਨ, ਐਪੀਨੇਫ੍ਰਾਈਨ ਅਤੇ ਡੋਪਾਮਾਈਨ ਕੈਟੇਕੋਲਾਮਾਇਨਜ਼ ਵਜੋਂ ਜਾਣੇ ਜਾਂਦੇ ਅਣੂ ਹਨ ਜੋ ਆਟੋਨੋਮਿਕ ਨਰਵਸ ਸਿਸਟਮ ਵਿੱਚ ਸਥਿਰਤਾ ਬਣਾਈ ਰੱਖਦੇ ਹਨ – ਉਹ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਜੋ ਸਰੀਰ ਦੇ ਅਣਇੱਛਤ ਕਾਰਜਾਂ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਦਿਲ ਦੀ ਗਤੀ, ਬਲੱਡ ਪ੍ਰੈਸ਼ਰ ਅਤੇ ਸਾਹ ਨੂੰ ਨਿਯਮਤ ਕਰਦੀ ਹੈ.

ਕੋਰਟੀਸੋਲ ਇੱਕ ਸਟੀਰੌਇਡ ਹਾਰਮੋਨ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਜਦੋਂ ਕੋਈ ਤਣਾਅ ਦਾ ਅਨੁਭਵ ਕਰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸਨੂੰ ਹਾਈਪੋਥੈਲਮਿਕ-ਪਿਟੁਟਰੀ-ਐਡਰੀਨਲ ਧੁਰੇ ਦੁਆਰਾ ਨਿਯੰਤ੍ਰਿਤ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਜੋ ਤਣਾਅ ਪ੍ਰਤੀਕਿਰਿਆ ਨੂੰ ਸੰਚਾਲਿਤ ਕਰਦਾ ਹੈ.

“ਹਾਲਾਂਕਿ ਇਹ ਸਾਰੇ ਹਾਰਮੋਨਸ ਐਡਰੀਨਲ ਗਲੈਂਡ ਵਿੱਚ ਪੈਦਾ ਹੁੰਦੇ ਹਨ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਕਾਰਡੀਓਵੈਸਕੁਲਰ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਤ ਕਰਨ ਲਈ ਵੱਖੋ ਵੱਖਰੀਆਂ ਭੂਮਿਕਾਵਾਂ ਅਤੇ ਵਿਧੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਹਾਈਪਰਟੈਨਸ਼ਨ ਅਤੇ ਕਾਰਡੀਓਵੈਸਕੁਲਰ ਘਟਨਾਵਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਸਬੰਧਾਂ ਦਾ ਵਿਅਕਤੀਗਤ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਅਧਿਐਨ ਕਰਨਾ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੈ,” ਇਨੋਏ ਨੇ ਕਿਹਾ.

ਤਣਾਅ ਦੇ ਹਾਰਮੋਨਸ ਅਤੇ ਐਥੀਰੋਸਕਲੇਰੋਟਿਕ ਦੇ ਵਿਕਾਸ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਸੰਬੰਧਾਂ ਦੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਵਿਸ਼ਲੇਸ਼ਣ ਵਿੱਚ ਪਾਇਆ ਗਿਆ:

1. 6.5 ਸਾਲ ਦੇ ਫਾਲੋ-ਅਪ ਪੀਰੀਅਡ ਦੇ ਮੱਧ ਵਿੱਚ, ਹਰ ਵਾਰ ਚਾਰ ਤਣਾਅ ਦੇ ਹਾਰਮੋਨਸ ਦੇ ਪੱਧਰ ਦੁੱਗਣੇ ਹੋਣ ਨਾਲ ਹਾਈਪਰਟੈਨਸ਼ਨ ਦੇ ਵਿਕਾਸ ਦੇ ਜੋਖਮ ਵਿੱਚ 21-31 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਦੇ ਵਾਧੇ ਨਾਲ ਜੁੜਿਆ ਹੋਇਆ ਸੀ.

2. ਫਾਲੋ-ਅਪ ਦੇ 11.2 ਸਾਲਾਂ ਦੇ ਮੱਧਕਾਲ ਦੇ ਦੌਰਾਨ, ਕੋਰਟੀਸੋਲ ਦੇ ਪੱਧਰਾਂ ਦੇ ਦੁੱਗਣੇ ਹੋਣ ਦੇ ਨਾਲ ਕਾਰਡੀਓਵੈਸਕੁਲਰ ਘਟਨਾਵਾਂ ਦਾ 90 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਸੀ. ਕਾਰਡੀਓਵੈਸਕੁਲਰ ਸਮਾਗਮਾਂ ਅਤੇ ਕੈਟੇਕੋਲਾਮਾਈਨਸ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਕੋਈ ਸੰਬੰਧ ਨਹੀਂ ਸੀ.

“ਮਨੋਵਿਗਿਆਨਕ ਤਣਾਅ ਦਾ ਅਧਿਐਨ ਕਰਨਾ ਚੁਣੌਤੀਪੂਰਨ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਵਿਅਕਤੀਗਤ ਹੈ, ਅਤੇ ਇਸਦਾ ਪ੍ਰਭਾਵ ਹਰੇਕ ਵਿਅਕਤੀ ਲਈ ਵੱਖਰਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ. ਇਸ ਖੋਜ ਵਿੱਚ, ਅਸੀਂ ਇੱਕ ਨਿਰਵਿਘਨ ਉਪਾਅ – ਇੱਕ ਸਿੰਗਲ ਪਿਸ਼ਾਬ ਟੈਸਟ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ – ਇਹ ਨਿਰਧਾਰਤ ਕਰਨ ਲਈ ਕਿ ਕੀ ਅਜਿਹਾ ਤਣਾਅ ਲੋੜਵੰਦ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਪਛਾਣ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਸਹਾਇਤਾ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ. ਹਾਈਪਰਟੈਨਸ਼ਨ ਅਤੇ ਸੰਭਾਵਤ ਕਾਰਡੀਓਵੈਸਕੁਲਰ ਘਟਨਾਵਾਂ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਲਈ ਅਤਿਰਿਕਤ ਸਕ੍ਰੀਨਿੰਗ, ”ਇਨੌਏ ਨੇ ਕਿਹਾ.

“ਅਗਲਾ ਮੁੱਖ ਖੋਜ ਪ੍ਰਸ਼ਨ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਕੀ ਅਤੇ ਕਿਸ ਆਬਾਦੀ ਵਿੱਚ ਤਣਾਅ ਦੇ ਹਾਰਮੋਨਸ ਦੀ ਜਾਂਚ ਵਿੱਚ ਵਾਧਾ ਮਦਦਗਾਰ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ. ਵਰਤਮਾਨ ਵਿੱਚ, ਇਹ ਹਾਰਮੋਨ ਸਿਰਫ ਉਦੋਂ ਮਾਪੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਜਦੋਂ ਕਿਸੇ ਮੂਲ ਕਾਰਨ ਜਾਂ ਹੋਰ ਸੰਬੰਧਤ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਦੇ ਨਾਲ ਹਾਈਪਰਟੈਨਸ਼ਨ ਦਾ ਸ਼ੱਕ ਹੁੰਦਾ ਹੈ,” ਇਨੋਉ ਨੇ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ.

“ਹਾਲਾਂਕਿ, ਜੇ ਅਤਿਰਿਕਤ ਜਾਂਚ ਹਾਈਪਰਟੈਨਸ਼ਨ ਅਤੇ ਕਾਰਡੀਓਵੈਸਕੁਲਰ ਘਟਨਾਵਾਂ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਵਿੱਚ ਸਹਾਇਤਾ ਕਰ ਸਕਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਅਸੀਂ ਇਨ੍ਹਾਂ ਹਾਰਮੋਨ ਦੇ ਪੱਧਰਾਂ ਨੂੰ ਵਧੇਰੇ ਵਾਰ ਮਾਪਣਾ ਚਾਹ ਸਕਦੇ ਹਾਂ,” ਇਨੋਏ ਨੇ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ.

ਅਧਿਐਨ ਦੀ ਇੱਕ ਸੀਮਾ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਵਿੱਚ ਉਹਨਾਂ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਸ਼ਾਮਲ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਅਧਿਐਨ ਦੇ ਸ਼ੁਰੂ ਵਿੱਚ ਹਾਈਪਰਟੈਨਸ਼ਨ ਸੀ, ਜਿਸਦੇ ਨਤੀਜੇ ਵਜੋਂ ਅਧਿਐਨ ਦੀ ਵਧੇਰੇ ਆਬਾਦੀ ਹੁੰਦੀ.

ਇਕ ਹੋਰ ਸੀਮਾ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਖੋਜਕਰਤਾਵਾਂ ਨੇ ਸਿਰਫ ਪਿਸ਼ਾਬ ਦੇ ਟੈਸਟ ਦੁਆਰਾ ਤਣਾਅ ਦੇ ਹਾਰਮੋਨਸ ਨੂੰ ਮਾਪਿਆ, ਅਤੇ ਤਣਾਅ ਦੇ ਹਾਰਮੋਨ ਮਾਪਣ ਲਈ ਕੋਈ ਹੋਰ ਟੈਸਟ ਨਹੀਂ ਵਰਤੇ ਗਏ.

ਸਹਿ-ਲੇਖਕ ਹਨ ਤਮਾਰਾ ਹੋਰਵਿਚ, ਐਮਡੀ; ਰੋਸ਼ਨੀ ਭਟਨਾਗਰ, ਐਮਡੀ; ਕਰਨ ਭੱਟ; ਦੀਨਾ ਗੋਲਡਵਾਟਰ, ਐਮਡੀ, ਪੀਐਚਡੀ; ਟੈਰੇਸਾ ਸੀਮਨ, ਪੀਐਚਡੀ; ਅਤੇ ਕੈਰੋਲ ਈ ਵਾਟਸਨ, ਐਮਡੀ, ਪੀਐਚਡੀ.

ਅਧਿਐਨ ਨੂੰ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਦਿਲ, ਫੇਫੜੇ, ਅਤੇ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਸਿਹਤ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਦੇ ਬਲੱਡ ਇੰਸਟੀਚਿ ,ਟ, ਬਾਰਬਰਾ ਸਟ੍ਰੀਸੈਂਡ ਯੂਸੀਐਲਏ ਮਹਿਲਾ ਸਿਹਤ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ, ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਸਿਹਤ ਸੰਸਥਾਵਾਂ, ਯੂਸੀਐਲਏ ਵਿਖੇ ਟੌਫਲਰ ਅਵਾਰਡ ਅਤੇ ਹੋਂਜੋ ਇੰਟਰਨੈਸ਼ਨਲ ਫਾ Foundationਂਡੇਸ਼ਨ ਸਕਾਲਰਸ਼ਿਪ ਦੁਆਰਾ ਫੰਡ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ. (ਏਐਨਆਈ)Source link

By attkley

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *