Mon. Jun 24th, 2024


ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ [US], 18 ਸਤੰਬਰ (ਏਐਨਆਈ): ਟੈਕਸਾਸ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਦੇ ਐਮਡੀ ਐਂਡਰਸਨ ਕੈਂਸਰ ਸੈਂਟਰ ਦੇ ਖੋਜਕਰਤਾਵਾਂ ਦੀ ਇੱਕ ਨਵੀਂ ਖੋਜ ਨੇ ਸੋਜਸ਼ ਅਤੇ ਪਾਚਕ ਕੈਂਸਰ ਦੇ ਵਿਕਾਸ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਲੰਮੇ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਸਥਾਪਤ ਸੰਬੰਧ ਨੂੰ ਸਪੱਸ਼ਟ ਕੀਤਾ ਹੈ।

ਅਧਿਐਨ ਦੇ ਨਤੀਜੇ ਜਰਨਲ ‘ਸਾਇੰਸ’ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਤ ਕੀਤੇ ਗਏ ਸਨ.

ਅਧਿਐਨ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਪੈਨਕ੍ਰੀਆਟਿਕ ਸੈੱਲ ਵਾਰ -ਵਾਰ ਭੜਕਾਉਣ ਵਾਲੇ ਐਪੀਸੋਡਾਂ ਦੇ ਅਨੁਕੂਲ ਪ੍ਰਤੀਕ੍ਰਿਆ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਤ ਕਰਦੇ ਹਨ ਜੋ ਸ਼ੁਰੂ ਵਿੱਚ ਟਿਸ਼ੂ ਦੇ ਨੁਕਸਾਨ ਤੋਂ ਬਚਾਉਂਦੇ ਹਨ ਪਰ ਪਰਿਵਰਤਨਸ਼ੀਲ ਕੇਆਰਏਐਸ ਦੀ ਮੌਜੂਦਗੀ ਵਿੱਚ ਟਿorਮਰ ਦੇ ਗਠਨ ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹਤ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ.

ਲੇਖਕਾਂ ਨੇ ਦਿਖਾਇਆ ਹੈ ਕਿ ਪਰਿਵਰਤਨਸ਼ੀਲ KRAS-ਜੋ ਕਿ ਸਾਰੇ ਪੈਨਕ੍ਰੀਆਟਿਕ ਕੈਂਸਰਾਂ ਦੇ ਲਗਭਗ 95 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਵਿੱਚ ਪਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ-ਇਸ ਅਨੁਕੂਲ ਪ੍ਰਤੀਕ੍ਰਿਆ ਦਾ ਸਮਰਥਨ ਕਰਦਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਕੈਂਸਰ ਪੈਦਾ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਪਰਿਵਰਤਨ ਨੂੰ ਕਾਇਮ ਰੱਖਣ ਲਈ ਚੋਣਵੇਂ ਦਬਾਅ ਪੈਂਦਾ ਹੈ.

ਜੀਨੋਮਿਕ ਮੈਡੀਸਨ ਦੇ ਸਹਾਇਕ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ, ਐਮਡੀ, ਐਮਡੀ ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਸਾਨੂੰ ਪਤਾ ਲੱਗਾ ਹੈ ਕਿ ਇੱਕ ਸਿੰਗਲ ਅਸਥਾਈ ਭੜਕਾਉਣ ਵਾਲੀ ਘਟਨਾ ਨੇ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਦੇ ਟ੍ਰਾਂਸਕ੍ਰਿਪਟੋਮਿਕ ਅਤੇ ਏਪੀਜੀਨੇਟਿਕ ਰੀਪ੍ਰੋਗਰਾਮਿੰਗ ਨੂੰ ਉਪਕਰਣ ਸੈੱਲਾਂ ਦੀ ਪ੍ਰੇਰਣਾ ਦਿੱਤੀ ਹੈ ਜੋ ਸੋਜਸ਼ ਦੇ ਹੱਲ ਹੋਣ ਦੇ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਬਾਅਦ ਪੈਨਕ੍ਰੀਆਟਿਕ ਟਿ ors ਮਰ ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹਤ ਕਰਨ ਲਈ ਓਨਕੋਜੇਨਿਕ ਕੇਆਰਏਐਸ ਨਾਲ ਸਹਿਯੋਗ ਕਰਦੇ ਹਨ,” ਅਨੁਸਾਰੀ ਲੇਖਕ ਐਂਡਰੀਆ ਵਾਇਲੇ, ਐਮਡੀ, ਜੀਨੋਮਿਕ ਮੈਡੀਸਨ ਦੇ ਸਹਾਇਕ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਨੇ ਕਿਹਾ। .

“ਦੁਹਰਾਏ ਗਏ ਪੈਨਕ੍ਰੇਟਾਈਟਸ ਦੀ ਸਥਾਪਨਾ ਵਿੱਚ, ਕੇਆਰਏਐਸ ਪਰਿਵਰਤਨ ਨੂੰ ਟਿਸ਼ੂ ਦੇ ਨੁਕਸਾਨ ਨੂੰ ਸੀਮਤ ਕਰਨ ਲਈ ਛੇਤੀ ਹੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਜੋ ਪਰਿਵਰਤਿਤ ਸੈੱਲਾਂ ਦੀ ਚੋਣ ਕਰਨ ਲਈ ਇੱਕ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਵਿਕਾਸਵਾਦੀ ਦਬਾਅ ਦੀ ਮੌਜੂਦਗੀ ਦਾ ਸੁਝਾਅ ਦਿੰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਪੈਨਕ੍ਰੀਆਟਿਕ ਕੈਂਸਰਾਂ ਵਿੱਚ ਪਰਿਵਰਤਨਸ਼ੀਲ ਕੇਆਰਏਐਸ ਦੀ ਲਗਭਗ ਵਿਆਪਕ ਮੌਜੂਦਗੀ ਲਈ ਸੰਭਵ ਵਿਆਖਿਆ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦਾ ਹੈ,” ਵਾਇਲ ਨੇ ਸ਼ਾਮਲ ਕੀਤਾ.

ਸੋਜਸ਼ ਨੂੰ ਲੰਮੇ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਕੈਂਸਰ ਦੀਆਂ ਕਈ ਕਿਸਮਾਂ ਵਿੱਚ ਟਿorਮਰ ਦੇ ਵਿਕਾਸ ਨਾਲ ਜੋੜਿਆ ਗਿਆ ਹੈ, ਪਰ ਇਸ ਸੰਬੰਧ ਦੇ ਪਿੱਛੇ ਖਾਸ ਕਾਰਨ ਪਹਿਲਾਂ ਅਸਪਸ਼ਟ ਸਨ.

ਸਹਿ-ਪਹਿਲੇ ਲੇਖਕਾਂ ਐਡੋਆਰਡੋ ਡੇਲ ਪੋਗੇਟੋ, ਪੀਐਚਡੀ, ਪੋਸਟ ਡਾਕਟੋਰਲ ਫੈਲੋ, ਅਤੇ ਵਾਇਲ ਲੈਬਾਰਟਰੀ ਵਿੱਚ ਗ੍ਰੈਜੂਏਟ ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਆਈ-ਲਿਨ ਹੋ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਵਾਲੀ ਖੋਜ ਟੀਮ ਨੇ ਪੈਨਕ੍ਰੇਟਾਈਟਸ ਦੇ ਪ੍ਰਭਾਵ ਦਾ ਅਧਿਐਨ ਕਰਨ ਦੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ-ਪੈਨਕ੍ਰੀਅਸ ਵਿੱਚ ਸੋਜਸ਼ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਪੈਨਕ੍ਰੀਆਟਿਕ ਕੈਂਸਰ ਦੇ ਵਧੇਰੇ ਜੋਖਮ ਦੇ ਨਾਲ – ਪਾਚਕ ਉਪਕਰਣ ਸੈੱਲਾਂ ਤੇ.

ਖੋਜਕਰਤਾਵਾਂ ਨੇ ਪ੍ਰੇਰਕ ਕੇਆਰਏਐਸ ਦੁਆਰਾ ਸੰਚਾਲਿਤ ਪੈਨਕ੍ਰੀਆਟਿਕ ਕੈਂਸਰ ਦੀ ਇੱਕ ਮਾਡਲ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਵਿੱਚ ਅਸਥਾਈ ਸੋਜਸ਼ ਨੂੰ ਉਤੇਜਿਤ ਕੀਤਾ.

ਸੋਜਸ਼ ਕਾਰਨ ਪੈਨਕ੍ਰੀਆਟਿਕ ਸੈੱਲਾਂ ਵਿੱਚ ਤੁਰੰਤ ਰੋਗ ਸੰਬੰਧੀ ਤਬਦੀਲੀਆਂ ਆਈਆਂ, ਪਰ ਉਹ ਇੱਕ ਹਫ਼ਤੇ ਦੇ ਅੰਦਰ ਹੱਲ ਹੋ ਗਈਆਂ.

ਹਾਲਾਂਕਿ, ਸੋਜਸ਼ ਦੇ ਹੱਲ ਤੋਂ ਕੁਝ ਮਹੀਨਿਆਂ ਬਾਅਦ ਵੀ ਕੇਆਰਏਐਸ ਦੀ ਕਿਰਿਆਸ਼ੀਲਤਾ ਦੇ ਸਿੱਟੇ ਵਜੋਂ ਨਿਯੰਤਰਣਾਂ ਦੀ ਤੁਲਨਾ ਵਿੱਚ ਤੇਜ਼ ਰਸੌਲੀ ਬਣਦੀ ਹੈ, ਇਹ ਸੁਝਾਅ ਦਿੰਦੀ ਹੈ ਕਿ ਸੋਜਸ਼ ਉਪਕਰਣ ਸੈੱਲਾਂ ਵਿੱਚ ਲੰਮੇ ਸਮੇਂ ਦੇ ਬਦਲਾਅ ਲਿਆਉਂਦੀ ਹੈ ਜੋ ਕੈਂਸਰ ਦੇ ਵਿਕਾਸ ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹਤ ਕਰਨ ਲਈ ਪਰਿਵਰਤਨਸ਼ੀਲ ਕੇਆਰਏਐਸ ਨਾਲ ਸਹਿਯੋਗ ਕਰਦੇ ਹਨ.

ਇੱਕ ਇਕੱਲੀ ਭੜਕਾ event ਘਟਨਾ ਦੇ ਬਾਅਦ ਉਪਕਰਣ ਕੋਸ਼ਿਕਾਵਾਂ ਦੇ ਡੂੰਘੇ ਅਣੂ ਵਿਸ਼ਲੇਸ਼ਣ ਨੇ ਜੀਨ ਪ੍ਰਗਟਾਵੇ ਅਤੇ ਐਪੀਜੇਨੇਟਿਕ ਨਿਯਮਾਂ ਦੀ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਰੀਪ੍ਰੋਗਰਾਮਿੰਗ ਨੂੰ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਤ ਕੀਤਾ ਜੋ ਕਿ ਟਿਸ਼ੂ ਦੇ ਨੁਕਸਾਨ ਦੀ ਰਿਕਵਰੀ ਦੇ ਬਾਅਦ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੱਕ ਜਾਰੀ ਰਹੇ, ਇਸ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਨੂੰ ਖੋਜਕਰਤਾਵਾਂ ਨੇ “ਉਪਕਰਣ ਮੈਮੋਰੀ” ਕਿਹਾ.

ਇਹ ਸੈਲੂਲਰ ਰੀਪ੍ਰੋਗ੍ਰਾਮਿੰਗ ਸੈੱਲ ਦੇ ਬਚਾਅ, ਪ੍ਰਸਾਰ ਅਤੇ ਭਰੂਣ ਦੇ ਵਿਕਾਸ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਸਰਗਰਮ ਮਾਰਗ, ਜੋ ਕਿ ਕੈਂਸਰ ਦੇ ਵਿਕਾਸ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਕਿਰਿਆਸ਼ੀਲ ਮਾਰਗਾਂ ਦੇ ਸਮਾਨ ਹਨ.

ਸੋਜਸ਼ ਦੇ ਕਾਰਨ ਹੋਣ ਵਾਲੇ ਸੈਲੂਲਰ ਰੀਪ੍ਰੋਗਰਾਮਿੰਗ ਨੇ ਐਸੀਨਰ-ਟੂ-ਡੱਕਟਲ ਮੈਟਾਪਲੇਸੀਆ (ਏਡੀਐਮ) ਦੇ ਪ੍ਰਾਪਤੀ ਵਿੱਚ ਵੀ ਸਹਾਇਤਾ ਕੀਤੀ, ਇੱਕ ਉਲਟਾਉਣ ਵਾਲੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਪੈਨਕ੍ਰੀਆਟਿਕ ਏਸਿਨਰ ਸੈੱਲ ਨੱਕ ਦੇ ਸੈੱਲਾਂ ਦੀਆਂ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾਵਾਂ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਦੇ ਹਨ.

ਐਸਿਨਾਰ ਸੈੱਲ ਪਾਚਕ ਪਾਚਕ ਪੈਦਾ ਕਰਨ ਅਤੇ ਗੁਪਤ ਕਰਨ ਲਈ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰ ਹੁੰਦੇ ਹਨ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਨਲੀ ਸੈੱਲ ਉਨ੍ਹਾਂ ਪਾਚਕਾਂ ਨੂੰ ਛੋਟੀ ਅੰਤੜੀ ਵਿੱਚ ਪਹੁੰਚਾਉਣ ਲਈ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰ ਹੁੰਦੇ ਹਨ. ਏਡੀਐਮ, ਇੱਕ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਜੋ ਆਮ ਤੌਰ ਤੇ ਪੈਨਕ੍ਰੀਆਟਿਕ ਨੁਕਸਾਨ ਦੇ ਜਵਾਬ ਵਿੱਚ ਵਾਪਰਦੀ ਹੈ, ਨੂੰ ਪੈਨਕ੍ਰੀਆਟਿਕ ਕੈਂਸਰ ਦਾ ਪੂਰਵਗਾਮੀ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ.

ਉਪਕਰਣ ਮੈਮੋਰੀ ਦੇ ਸੰਦਰਭ ਵਿੱਚ, ਦੁਹਰਾਉਣ ਵਾਲੇ ਭੜਕਾ ਐਪੀਸੋਡਾਂ ਦੇ ਨਤੀਜੇ ਵਜੋਂ ਸੈਲੂਲਰ ਨੁਕਸਾਨ ਦੇ ਘੱਟੋ ਘੱਟ ਸੰਕੇਤਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਏਡੀਐਮ ਦੀ ਤੇਜ਼ੀ ਅਤੇ ਵਿਆਪਕ ਦਿੱਖ ਹੋਈ, ਇਹ ਸੁਝਾਅ ਦਿੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਸੈਲੂਲਰ ਰੀਪ੍ਰੋਗ੍ਰਾਮਿੰਗ ਪੈਨਕ੍ਰੀਅਸ ਨੂੰ ਟਿਸ਼ੂ ਦੇ ਨੁਕਸਾਨ ਦੇ ਇਕੱਠੇ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਚਾਉਂਦੀ ਹੈ.

ਇਹ ਖੋਜਾਂ ਇਹ ਵੀ ਸਪਸ਼ਟ ਕਰਦੀਆਂ ਹਨ ਕਿ ਏਡੀਐਮ ਕੈਂਸਰ ਦੀ ਪੂਰਵ -ਅਵਸਥਾ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਬਲਕਿ ਸੋਜਸ਼ ਪ੍ਰਤੀ ਅਨੁਕੂਲ ਪ੍ਰਤੀਕ੍ਰਿਆ ਹੈ.

ਪਿਛਲੀ ਖੋਜ ਨੇ ਦਿਖਾਇਆ ਹੈ ਕਿ ਕੇਆਰਏਐਸ ਪਰਿਵਰਤਨ ਏਡੀਐਮ ਨੂੰ ਪ੍ਰੇਰਿਤ ਅਤੇ ਸਥਿਰ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ.

ਇੱਥੇ, ਲੇਖਕਾਂ ਨੇ ਦਿਖਾਇਆ ਕਿ ਵਾਰ ਵਾਰ ਜਲਣ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਪਰਿਵਰਤਨਸ਼ੀਲ KRAS ਨੂੰ ਸ਼ਾਮਲ ਕਰਨ ਦੇ ਨਤੀਜੇ ਵਜੋਂ ਵਧੇਰੇ ਸਪਸ਼ਟ ADM ਹੋਇਆ ਅਤੇ ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਟਿਸ਼ੂ ਨੂੰ ਕੋਈ ਨੁਕਸਾਨ ਨਹੀਂ ਹੋਇਆ.

ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ, ਲੇਖਕਾਂ ਨੇ ਭਵਿੱਖਬਾਣੀ ਕੀਤੀ ਹੈ ਕਿ ਸੋਜਸ਼ ਦੇ ਅਧੀਨ ਸੈੱਲਾਂ ਦੀ KRAS ਪਰਿਵਰਤਨ ਜਾਂ ਹੋਰ ਤਬਦੀਲੀਆਂ ਲਈ ਇੱਕ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਸਕਾਰਾਤਮਕ ਚੋਣ ਹੋਵੇਗੀ ਜੋ ADM ਨੂੰ ਉਤੇਜਿਤ ਕਰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਨੁਕਸਾਨ ਇਕੱਤਰ ਕਰਨ ਨੂੰ ਸੀਮਤ ਕਰਦੇ ਹਨ.

ਹੋ ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਅਸੀਂ ਇਸ ਗੱਲ ਨੂੰ ਬਿਹਤਰ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਸਮਝਣ ਲਈ ਕੰਮ ਕਰ ਰਹੇ ਹਾਂ ਕਿ ਸੈੱਲਾਂ ਨੇ ਸਾਡੇ ਦੁਆਰਾ ਦੇਖੀ ਗਈ ਉਪਕ੍ਰਿਤੀ ਦੀ ਯਾਦ ਨੂੰ ਕਿਵੇਂ ਬਣਾਈ ਰੱਖਿਆ, ਪਰ ਸਾਡੇ ਅੰਕੜੇ ਸੁਝਾਅ ਦਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਪੈਨਕ੍ਰੇਟਾਈਟਸ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਸ਼ੁਰੂ ਵਿੱਚ ਕੇਆਰਏਐਸ ਦੀ ਲਾਭਕਾਰੀ ਭੂਮਿਕਾ ਹੁੰਦੀ ਹੈ.”

ਹੋ ਨੇ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ, “ਯੂਨੀਵਰਸਲ ਡਰਾਈਵਰ ਪਰਿਵਰਤਨ ਦੇ ਨਾਲ ਦੂਜੇ ਕੈਂਸਰਾਂ ਵਿੱਚ ਵੀ ਅਜਿਹਾ ਹੀ ਵਰਤਾਰਾ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਜਿੱਥੇ ਕੈਂਸਰ ਦੇ ਵਿਕਾਸ ਨਾਲ ਸੰਬੰਧਤ ਕਿਸੇ ਉਦੇਸ਼ ਦੇ ਅਧਾਰ ਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਪਰਿਵਰਤਨ ਦੀ ਚੋਣ ਕਰਨ ਦਾ ਸਖਤ ਦਬਾਅ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।”

ਖੋਜ ਟੀਮ ਹੁਣ ਪਰਿਵਰਤਿਤ KRAS ਲਈ ਚੋਣ ਦੇ ਦਬਾਅ ਦਾ ਮੁਕਾਬਲਾ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਪੈਨਕ੍ਰੀਅਸ ਵਿੱਚ ADM ਨੂੰ ਉਤੇਜਿਤ ਕਰਨ ਲਈ ਰਣਨੀਤੀਆਂ ਵਿਕਸਤ ਕਰਨ ਲਈ ਕੰਮ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ.

ਜੇ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਹੋਵੇ, ਤਾਂ ਇਹ ਕੰਮ ਪੈਨਕ੍ਰੇਟਾਈਟਸ ਦੇ ਨਵੇਂ ਇਲਾਜ ਦੀ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ ਜੋ ਪੈਨਕ੍ਰੀਆਟਿਕ ਕੈਂਸਰ ਦੇ ਵਿਕਾਸ ਨੂੰ ਵੀ ਰੋਕ ਸਕਦਾ ਹੈ. (ਏਐਨਆਈ)Source link

By attkley

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *