Mon. Jun 24th, 2024


ਨਿ New ਹੈਂਪਸ਼ਾਇਰ [US], 17 ਸਤੰਬਰ (ਏਐਨਆਈ): ਨਿ New ਹੈਂਪਸ਼ਾਇਰ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਦੇ ਇੱਕ ਨਵੇਂ ਅਧਿਐਨ ਤੋਂ ਪਤਾ ਚੱਲਿਆ ਹੈ ਕਿ ਜਿਹੜੇ ਮਾਪੇ ਇੱਕ ਭਰਾ ਜਾਂ ਭੈਣ ਦੇ ਨਾਲ ਦੁਰਵਿਵਹਾਰ ਕਰਦੇ ਹਨ, ਉਹ ਉਨ੍ਹਾਂ ਬੱਚਿਆਂ ਵਾਂਗ ਹੀ ਦੁਖੀ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ ਜਿੰਨਾ ਮਾਪਿਆਂ ਦੁਆਰਾ ਦੂਜੇ ਮਾਪਿਆਂ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਹਿੰਸਾ ਵੇਖਦੇ ਹਨ.

ਅਧਿਐਨ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦਾ ਸੰਪਰਕ ਮਾਨਸਿਕ ਸਿਹਤ ਦੇ ਮੁੱਦਿਆਂ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਉਦਾਸੀ, ਚਿੰਤਾ ਅਤੇ ਗੁੱਸੇ ਨਾਲ ਜੁੜਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ.

ਅਧਿਐਨ ਦੇ ਸਿੱਟੇ ਜਰਨਲ ‘ਚਾਈਲਡ ਐਬਿuseਜ਼ ਐਂਡ ਨੇਗਲੈਕਟ’ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਤ ਹੋਏ ਹਨ।

ਮਨੁੱਖੀ ਵਿਕਾਸ ਅਤੇ ਪਰਿਵਾਰਕ ਅਧਿਐਨ ਦੀ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਕੋਰੀਨਾ ਟਕਰ ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਜਦੋਂ ਅਸੀਂ ਪਰਿਵਾਰਕ ਹਿੰਸਾ ਦੇ ਸੰਪਰਕ ਵਿੱਚ ਆਉਣ ਬਾਰੇ ਸੁਣਦੇ ਹਾਂ, ਅਸੀਂ ਆਮ ਤੌਰ ਤੇ ਕਿਸੇ ਬਾਰੇ ਸਿੱਧਾ ਸਰੀਰਕ ਸ਼ੋਸ਼ਣ ਦਾ ਸ਼ਿਕਾਰ ਹੋਣ ਜਾਂ ਪਤੀ -ਪਤਨੀ ਦੇ ਹਮਲੇ ਦੇ ਬਾਰੇ ਵਿੱਚ ਸੋਚਦੇ ਹਾਂ।”

ਟਕਰ ਨੇ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ, “ਪਰ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਬੱਚੇ ਸਿੱਧੇ ਸ਼ਿਕਾਰ ਹੋਏ ਬਗੈਰ ਕਿਸੇ ਭੈਣ -ਭਰਾ ਦੇ ਦੁਰਵਿਵਹਾਰ ਨੂੰ ਵੇਖਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਇਹ ਪਤਾ ਚਲਦਾ ਹੈ ਕਿ ਜਦੋਂ ਅਸੀਂ ਪਰਿਵਾਰਕ ਹਿੰਸਾ ਦੇ ਸੰਪਰਕ ਦੇ ਪ੍ਰਭਾਵਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਕਰਦੇ ਹਾਂ ਤਾਂ ਸਾਨੂੰ ਇਨ੍ਹਾਂ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਬਾਰੇ ਵਧੇਰੇ ਸੋਚਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ.”

ਆਪਣੇ ਅਧਿਐਨ ਵਿੱਚ, ਖੋਜਕਰਤਾਵਾਂ ਨੇ ਇੱਕ ਮਹੀਨੇ ਤੋਂ 17 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਦੇ 7000 ਤੋਂ ਵੱਧ ਬੱਚਿਆਂ ਦੇ ਤਜ਼ਰਬਿਆਂ ਨੂੰ ਵਧੇਰੇ ਨੇੜਿਓਂ ਵੇਖਣ ਲਈ ਤਿੰਨ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਸਰਵੇਖਣਾਂ ਦੇ ਸੰਯੁਕਤ ਡੇਟਾ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ.

ਇਸ ਵਿੱਚ ਅਜਿਹੀ ਕੋਈ ਵੀ ਘਟਨਾ ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਬੱਚੇ ਨੇ ਆਪਣੇ ਜੀਵਨ ਕਾਲ ਦੌਰਾਨ ਆਪਣੇ ਘਰ ਵਿੱਚ ਕਿਸੇ ਭੈਣ ਜਾਂ ਭਰਾ ਨੂੰ ਮਾਰਿਆ, ਕੁੱਟਿਆ, ਲੱਤ ਮਾਰੀ ਹੋਵੇ ਜਾਂ ਸਰੀਰਕ ਤੌਰ ਤੇ ਸੱਟ ਮਾਰੀ ਹੋਵੇ (ਸਪੈਂਕਿੰਗ ਸਮੇਤ ਨਹੀਂ). 263 (3.7 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ) ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਵਿੱਚੋਂ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਭੈਣ -ਭਰਾ (ਈਪੀਏਐਸ) ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਮਾਪਿਆਂ ਦੇ ਦੁਰਵਿਹਾਰ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪਿਆ ਸੀ, ਮਾਵਾਂ ਨਾਲੋਂ ਪਿਤਾ (70 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ) ਦੁਆਰਾ ਵਧੇਰੇ ਦੁਰਵਿਹਾਰ ਦੇਖਿਆ ਗਿਆ.

ਮੁੰਡਿਆਂ ਅਤੇ ਕਿਸ਼ੋਰਾਂ ਲਈ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਲਈ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਮਾਪਿਆਂ ਕੋਲ ਕਾਲਜ ਦੀ ਪੜ੍ਹਾਈ ਕੁਝ ਸੀ, ਪਰ ਪੂਰੀ ਨਹੀਂ ਹੋਈ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਲਈ ਐਕਸਪੋਜਰ ਸਭ ਤੋਂ ਵਧੀਆ ਸੀ. ਇਹ ਦੋ ਜੀਵ -ਵਿਗਿਆਨਕ ਜਾਂ ਗੋਦ ਲੈਣ ਵਾਲੇ ਮਾਪਿਆਂ ਵਾਲੇ ਪਰਿਵਾਰਾਂ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਘੱਟ ਸੀ. ਦਰਾਂ ਨਸਲ ਜਾਂ ਨਸਲ ਦੁਆਰਾ ਵੱਖਰੀਆਂ ਨਹੀਂ ਸਨ. ਈਪੀਏਐਸ ਦੇ ਸੰਪਰਕ ਵਿੱਚ ਆਏ ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਨੇ ਗੁੱਸੇ, ਚਿੰਤਾ ਅਤੇ ਡਿਪਰੈਸ਼ਨ ਵਰਗੇ ਉੱਚ ਪੱਧਰ ਦੇ ਮਾਨਸਿਕ ਪ੍ਰੇਸ਼ਾਨੀ ਨੂੰ ਦਿਖਾਇਆ.

ਟਕਰ ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਕੁਝ ਪਰਿਵਾਰਾਂ ਵਿੱਚ, ਈਪੀਏਐਸ ਹਿੰਸਾ ਦੇ ਵੱਡੇ ਪਰਿਵਾਰਕ ਮਾਹੌਲ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਟਕਰ ਨੇ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ, “ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਪਰਿਵਾਰ ਦੇ ਵਧੇਰੇ ਮੈਂਬਰ ਘਰ ਵਿੱਚ ਹਿੰਸਾ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਦੇ ਹਨ, ਪਰਿਵਾਰ ਦੇ ਮੈਂਬਰਾਂ ਵਿੱਚ ਭਾਵਨਾਤਮਕ ਸੁਰੱਖਿਆ ਘੱਟ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਤਣਾਅ ਪ੍ਰਤੀ ਸਿਹਤਮੰਦ ਜਵਾਬਾਂ ਨੂੰ ਵੇਖਣ, ਸਿੱਖਣ ਅਤੇ ਅਭਿਆਸ ਕਰਨ ਦੇ ਘੱਟ ਮੌਕੇ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ.”

ਖੋਜਕਰਤਾਵਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਹ ਅਧਿਐਨ ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਵਿੱਚ ਡਰ ਅਤੇ ਮਾਨਸਿਕ ਸਿਹਤ ਸੰਕਟ ਦੀ ਭਾਵਨਾਵਾਂ ਵਿੱਚ EPAS ਦੇ ਵਿਲੱਖਣ ਯੋਗਦਾਨ ਨੂੰ ਉਜਾਗਰ ਕਰਦਾ ਹੈ.

ਉਹ ਉਮੀਦ ਕਰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਇਹ EPAS ਨੂੰ ਅਪ੍ਰਤੱਖ ਐਕਸਪੋਜਰ ਦੇ ਰੂਪ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਮਾਨਤਾ ਦੇਣ ਲਈ ਘਰੇਲੂ ਹਿੰਸਾ ਦੇ ਬਾਰੇ ਵਿੱਚ ਸੋਚ ਨੂੰ ਵਿਸਤਾਰ ਦੇਵੇਗਾ ਅਤੇ ਵਿਵਹਾਰਕ ਅਤੇ ਕਲੀਨਿਕਲ ਐਪਲੀਕੇਸ਼ਨਾਂ ਦੀ ਮੰਗ ਕਰਦਾ ਹੈ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਭੈਣਾਂ -ਭਰਾਵਾਂ ਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਹਿੰਸਾ ਦੇ ਸੰਪਰਕ ਬਾਰੇ ਪੁੱਛ ਕੇ ਦਖਲ ਦੇਣਾ, ਸਿੱਖਿਆ ਵਿੱਚ ਵਾਧਾ ਅਤੇ ਮਾਪਿਆਂ, ਖਾਸ ਕਰਕੇ ਪਿਤਾ ਲਈ ਉਤਸ਼ਾਹ ਅਤੇ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ ਦੇ ਤਰੀਕੇ ਉਜਾਗਰ ਹੋਏ ਬੱਚਿਆਂ ਲਈ ਭੈਣਾਂ -ਭਰਾਵਾਂ ਦਾ ਸਮਰਥਨ ਕਰਨ ਅਤੇ ਕਿਸੇ ਹੋਰ ਬਾਲਗ ਨੂੰ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਸਹਾਇਤਾ ਕਰਨ ਲਈ. (ਏਐਨਆਈ)Source link

By attkley

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *